scorecardresearch

कार, बाईक खरेदीकडे मुंबईकरांची पाठ, गुढीपाडव्याचा मुहूर्त असूनही विक्रीत मोठी घट; ‘हे’ आहे कारण!

दरवर्षी गुढीपाडव्याच्या दिवशी वाहनांची सर्वात जास्त विक्री होते. मात्र, यंदा मुंबईकरांनी वाहन खरेदी करण्यास नापसंती दर्शविली आहे.

Decline in Car And Bike Purchases
मुंबईत गुढीपाडव्याच्या मुहूर्तावर कार आणि बाईक खरेदीमध्ये घट (Photo-freepik)

Decline in Car And Bike Purchases: ज्या शहरात लोकल उपनगरीय गाड्यांचे राज्य होते त्या शहरात मेट्रो मोठ्या प्रमाणात लोकप्रिय होत आहे. गुढीपाडव्यापासून मराठी नववर्षाची सुरुवात झाली आहे. साडेतीन शुभ मुहूर्तापैकी एक म्हणजे गुढीपाडवा असल्याने हा दिवस अतिशय शुभ मानला जातो. या दिवशी कोणत्याही नव्या गोष्टीला प्रारंभ करणे, खूप शुभ मानले जाते. गुढीपाडव्याच्या दरम्यान, वाहन खरेदी करण्यासाठी एक शुभ काळ मानला जातो, या दिवशी अनेक लोक वाहने खरेदी करतात. मात्र, यंदाच्या गुढीपाडव्याला मुंबईमध्ये नवीन कारच्या नोंदणीमध्ये ५० टक्के आणि दुचाकी खरेदीमध्ये २८ टक्क्यांची घट नोंदवण्यात आली आहे.

बाईक, कार खरेदी करणं टाळण्याचे कारण काय?

साधारणपणे गुढीपाडव्यापूर्वी गाड्यांची नोंदणी वाढते, परंतु यंदा तसे झाले नाही. ही घट होण्यामागे नवीन मेट्रो लाईन्स कारणीभूत असल्याचं म्हटलं जात आहे. या महिन्यात चौकशीसाठी पायी रहदारी कमी झाल्याची कबुली देणार्‍या काही ऑटो डीलर्सच्या मते नोंदणी कमी होण्याच्या असंख्य कारणांपैकी एक म्हणजे मेट्रो मार्ग 2A आणि 7 वर आता “जलद प्रवास” करण्यासाठी ग्राहकांकडे अधिक पर्याय आहेत. पश्चिम उपनगरात उघडले आहेत.

(हे ही वाचा : Maruti चे वर्चस्व संपवणार, १७ वर्षांनंतर देशात आली ३० पेक्षा जास्त सेफ्टी फीचर्स असलेली सर्वात भारी कार )

विशेष म्हणजे, संपूर्ण पश्चिम उपनगरे मेट्रो 2A द्वारे सेवा दिली जाते, आणि 7 मार्ग वेस्टर्न एक्स्प्रेस हायवे आणि लिंक रोडच्या बाजूने स्थित आहेत आणि हे शहराच्या या भागात आहे जेथे एकत्रित अंधेरी आणि बोरिवली RTOs अनेकदा सर्वाधिक कार नोंदणी दर पाहतात.

बाईक आणि कार खरेदी कमी होण्यामागचं कारण वाढलेल्या किमती सुध्दा आहे. नव्या बाईक खरेदीमध्ये मागील वर्षी गुढीपाडव्याच्या मुहूर्तावर ४२९२ नव्या बाईकचे रजिस्ट्रेशन झाले होते तर या वर्षी ३११० नव्या बाईकचे रजिस्ट्रेशन आरटीओ कार्यालयांमध्ये झाले आहे.


मराठीतील सर्व ऑटो बातम्या वाचा. मराठी ताज्या बातम्या (Latest Marathi News) वाचण्यासाठी डाउनलोड करा लोकसत्ताचं Marathi News App.

First published on: 22-03-2023 at 12:50 IST

संबंधित बातम्या

ताज्या बातम्या