नेपाळ-तिबेट सीमेवर निसर्गाने मांडलेल्या थैमानामुळे हाहाकार उडाला आहे. विनाशकारी महापुरात आतापर्यंत ७३४ हून अधिक लोकांचा मृत्यू झाला असून १५०० हून अधिक नागरिक अद्याप बेपत्ता आहेत. मृत्यूचे हे तांडव सुरू असतानाच, कैलास मानसरोवर यात्रेला गेलेल्या भारतातील २८ भाविकांनी मात्र केवळ नशिबाची साथ, चालकाची समयसूचकता आणि अवघ्या १० मिनिटांच्या उशिरामुळे मृत्यूच्या दाढेतून सुखरूप वापसी केली आहे.

कर्नाटक, तमिळनाडू आणि आंध्र प्रदेशातील २८ भाविकांचा हा गट शनिवारी आपल्या मायदेशी सुरक्षितपणे परतला. मृत्यूला अगदी जवळून पाहून आलेल्या या भाविकांनी नेपाळमधील तो भीषण थरार व्यक्त करताना, केवळ एक लहानसा चहाचा ब्रेक आणि व्हिसा मिळण्यास झालेला उशीर कसा त्यांच्यासाठी वरदान ठरला, याची आपबिती सांगितली.

१० मिनिटांचा ‘टी ब्रेक’ ठरला जीवनदायी

तिरुपती येथील एका ट्रॅव्हल एजन्सीचे व्यवस्थापकीय संचालक पेम्मासानी व्यंकटरमणा हे स्वतः या २८ सदस्यीय मानसरोवर यात्रेकरूंच्या गटात सहभागी होते. ‘टाइम्स ऑफ इंडिया’शी बोलताना त्यांनी सांगितले, “आम्ही नेपाळ-तिबेट सीमेवरील ‘स्याब्रुबेसी’ या ठिकाणी वेळेत पोहोचणार होतो. पण वाटेत घेतलेला एक छोटासा चहाचा ब्रेक आणि त्यामुळे झालेला १० मिनिटांचा उशीर आमच्या सर्वांच्या जिवाचे रक्षण करणारा ठरला. आम्ही त्या धोकादायक ठिकाणी पोहोचण्यापूर्वीच पुढे महापूर आला. परिस्थितीचे गांभीर्य ओळखून आमच्या चालकाने तातडीने गाडी वळवली आणि सुरक्षित ठिकाणी हलवले.”

व्हिसा मिळण्यास झालेला ३ दिवसांचा उशीर ठरला देवदूत

विशाखापट्टणमचे रहिवासी असलेले दुसरे भाविक क्रिष्णाया मुथ्याला यांनीही यात्रेदरम्यानचा अंगावर काटा आणणारा अनुभव शेअर केला. ते म्हणाले, “आमची मानसरोवर यात्रा आधीच निश्चित होती. पण तांत्रिक कारणांमुळे आम्हाला व्हिसा मिळण्यास ३ दिवसांचा उशीर झाला. हा उशीर झाला नसता, तर ज्यावेळी ‘स्याब्रुबेसी’ येथील मुख्य पूल महापुरात वाहून गेला, अगदी त्याच क्षणी आमची गाडी त्या पुलावर असती. त्या ३ दिवसांच्या विलंबामुळेच आज आम्ही जिवंत आहोत, नाहीतर संपूर्ण गट त्या पुरात वाहून गेला असता.”

नेपाळमध्ये अभूतपूर्व आपत्ती; बचावकार्य वेगाने सुरू

नेपाळ-तिबेट सीमाभागात ढगफुटीसदृश पावसामुळे नद्यांना प्रचंड पूर आला असून अनेक गावे, रस्ते आणि पूल वाहून गेले आहेत. शेकडो लोक अजूनही गायब असल्याने प्रशासनाकडून युद्धपातळीवर शोध व बचाव मोहीम राबवली जात आहे. अशा अत्यंत बिकट परिस्थितीतून सुखरूप मायदेशी परतलेल्या या २८ भाविकांनी देवाचे आणि चालकाच्या प्रसंगावधानाचे आभार मानले आहेत.