सावंतवाडी: “आपली मातृभाषा मराठी ही आपली आई आहे. मुंबईसारख्या शहरांमध्ये आपली भाषा हरवत चालली आहे की काय, असा प्रश्न पडतो. मात्र, आज इंग्रजी शाळेत झालेला मराठी भाषेचा गौरव आणि मुलांचा उत्साह बघता, इंग्रजी माध्यमातही मराठी भाषा खोलवर रूजलेली आहे, याचा मनापासून आनंद झाला,” असे प्रतिपादन कोकण मराठी साहित्य परिषदेचे (कोमसाप) जिल्हाध्यक्ष मंगेश मस्के यांनी केले. ​कोकण मराठी साहित्य परिषद (शाखा सावंतवाडी) आणि स्टेपिंग स्टोन ग्लोबल स्कूल (सावंतवाडी) यांच्या संयुक्त विद्यमाने आयोजित ‘मराठी भाषा गौरव दिना’च्या कार्यक्रमात ते अध्यक्षीय मनोगत व्यक्त करत होते.

​श्री. मस्के पुढे म्हणाले की, परदेशात मराठी संवर्धनासाठी प्रयत्न होत असताना आपण मात्र बोलीभाषेतील काही शब्द विसरत चाललो आहोत. ही भाषा छत्रपती शिवाजी महाराज आणि संत-महंतांची आहे. त्यामुळे मराठी शाळांचे बंद होणारे प्रमाण घटले पाहिजे आणि ही भाषा टिकवण्यासाठी सर्वांनी अधिक मेहनत घेतली पाहिजे.

​मान्यवरांचा सत्कार व दीपप्रज्वलन

​कार्यक्रमाची सुरुवात कुसुमाग्रज (वि. वा. शिरवाडकर) यांच्या प्रतिमेस पुष्पहार अर्पण करून व दीपप्रज्वलनाने झाली. यावेळी ज्येष्ठ मालवणी कवी दादा मडकईकर आणि स्टेपिंग स्टोन ग्लोबल स्कूलचे संचालक ॲड. रूजूल पाटणकर यांचा शाल, श्रीफळ व सन्मानचिन्ह देऊन गौरव करण्यात आला. तसेच विविध स्पर्धांमध्ये यश मिळवलेली विद्यार्थिनी मनवा साळगावकर हिचाही विशेष सत्कार करण्यात आला.

​विद्यार्थ्यांचे बहारदार सादरीकरण:

​कार्यक्रमात पहिली ते सातवीच्या विद्यार्थ्यांनी कुसुमाग्रज, केशवसुत, वि. स. खांडेकर, शांता शेळके, आरती प्रभू, मधू मंगेश कर्णिक आणि शिवाजी सावंत यांसारख्या थोर साहित्यिकांची माहिती आपल्या भाषणातून दिली. विद्यार्थ्यांनी केलेली काव्यवाचन आणि स्वरचित कवितांच्या सादरीकरणाने उपस्थितांची मने जिंकली. कवी दादा मडकईकर यांनीही आपल्या बालपणीची कविता सादर करून जुन्या आठवणींना उजाळा दिला.
​कोमसाप सावंतवाडीचे अध्यक्ष दीपक पटेकर यांनी मनोगत व्यक्त करताना सांगितले की, “मुलांना व्यासपीठ मिळावे आणि त्यांनी मायबोलीतून संवाद साधावा, या उद्देशाने या कार्यक्रमाचे आयोजन केले होते. मुलांचा सहभाग पाहता आमचा हा उद्देश खऱ्या अर्थाने सफल झाला आहे.”

​उपस्थित मान्यवर:

या सोहळ्याला जिल्हा सचिव ॲड. संतोष सावंत, राजू तावडे, अभिमन्यू लोंढे, ॲड. नकुल पार्सेकर, प्रा. सुभाष गोवेकर, मुख्याध्यापिका प्राची साळगावकर, मेघना राऊळ, मंगल नाईक-जोशी, विनायक गांवस, संतोष पवार, रामदास पारकर, डॉ. भक्ती तावडे-गांवस यांच्यासह शिक्षक, पालक आणि विद्यार्थी मोठ्या संख्येने उपस्थित होते.

​कार्यक्रमाचे प्रास्ताविक मराठी विभाग प्रमुख चैताली वेर्लेकर यांनी केले, सूत्रसंचालन मिनानाथ वारंग यांनी तर आभार प्राची साळगावकर यांनी मानले.