भंडारा : गोसेखुर्द धरणातील पाण्याची पातळी नियंत्रित करण्याच्या उद्देशाने शनिवारी धरणाची २७ वक्रदारे उघडण्यात आली आहे. याद्वारे ३,०४४.३३ क्युमेक पाण्याचा विसर्ग करण्यात येत आहे. या पाण्याच्या प्रवाहात धरणाच्या दोन्ही जलविद्युत प्रकल्पांमधून सोडण्यात येणारे पाणी देखील समाविष्ट आहे. धरणातील वाढलेला पाणीसाठा आणि धापेवारा धरणातून होणारा पाणीसाठा पाहता, काही तासांत गोसेखुर्द प्रकल्पातून सोडण्यात येणारे पाणी ४,५०० क्युमेकपर्यंत जाईल असा अंदाज वर्तवण्यात येत आहे. ते १०० किमी पर्यंत पोहोचू शकते.
यामुळे प्रशासनाने नदीकाठच्या परिसरातील नागरिकांना, मच्छीमारांना आणि शेतकऱ्यांना अतिरिक्त काळजी घेण्याचे आणि गरज नसल्यास नदीच्या परिसरात जाऊ नये असे आवाहन जिल्हा आपत्ती व्यवस्थापन अधिकारी अभिषेक नामदास यांनी केले आहे.
आपत्ती व्यवस्थापन विभागाने ६, ८ आणि ९ जुलै रोजी पिवळा इशारा आणि ७ जुलै रोजी नारंगी इशारा जारी केला आहे.
पाण्याची पातळी सध्या नियंत्रणात आहे
वैनगंगा नदीची पाण्याची पातळी २४२.९६ मीटर आहे, जी सध्या इशारा पातळीपेक्षा कमी आहे. तथापि, येणाऱ्या पावसावर आणि पाण्याच्या विसर्गाच्या प्रमाणात अवलंबून पाण्याची पातळी आणखी वाढू शकते. आपत्ती व्यवस्थापन विभागाने सर्व संबंधित विभागांना सतर्क राहण्याच्या सूचना दिल्या आहेत.
लहान पूल पाण्याने वेढले, वाहतूक बंद
गोंदिया जिल्ह्यातील धापेवाडा धरणाचे १३ दरवाजे उघडण्यात आले आहेत, ज्यामुळे वैनगंगा नदीत ४,३३५.८९ क्युमेक पाणी सोडण्यात येत आहे. त्यामुळे वैनगंगा नदीची पाण्याची पातळी झपाट्याने वाढत आहे. भंडारा शहरातील जुना छोटा पूल पूर्णपणे पाण्याने वेढला गेला आहे, ज्यावरील सर्व प्रकारची वाहतूक तात्काळ बंद करण्यात आली आहे. पुलाच्या दोन्ही बाजूंना होमगार्ड तैनात करण्यात आले आहेत आणि प्रशासन सतत परिस्थितीवर लक्ष ठेवून आहे.