नागपूर : नागपूर-देवरी मार्गावरील महाराष्ट्र राज्य परिवहन महामंडळाच्या बसचा मोठा अपघात थोडक्यात टळल्याची घटना आज सकाळी घडली. साकोलीपासून सुमारे एक किलोमीटर अंतरावर धावत्या बसचे मागील चाक अचानक निघाल्याने बस काही काळ अनियंत्रित झाली. मात्र चालकाच्या प्रसंगावधानामुळे बस पलटी होण्यापासून वाचली आणि संभाव्य मोठी जीवितहानी टळली. या घटनेबाबत आपण आणखी जाणून घेऊ या.

मिळालेल्या माहितीनुसार, गणेशपेठ आगाराची (बस क्रमांक एमएच ०६ डब्ल्यू ०८११) ही बस आज सकाळी अंदाजे १०.३० वाजताच्या सुमारास नागपूरहून देवरीकडे जात होती. बस साकोलीजवळ पोहोचताच वाहक बाजूच्या मागील चाकाचा अ‍ॅक्सल तुटून चाक वेगळे झाले. अचानक झालेल्या या बिघाडामुळे बस डळमळू लागली आणि प्रवाशांमध्ये भीतीचे वातावरण निर्माण झाले.

यावेळी चालक निखाडे यांनी प्रसंगावधान राखत बसवर नियंत्रण मिळवले आणि वाहन सुरक्षितपणे रस्त्याच्या कडेला उभे केले. त्यामुळे बस पलटी होण्याचा धोका टळला. या बसमध्ये प्रवास करणाऱ्या प्रवाशांना कोणतीही दुखापत झाली नसून सर्वजण सुरक्षित असल्याची माहिती मिळाली आहे.

महामार्गावरील वाहतूक प्रभावित…

घटनेनंतर काही काळ मार्गावरील वाहतूक प्रभावित झाली होती. संबंधित बसची तपासणी करून पुढील कार्यवाही करण्यात येत असल्याचे सूत्रांनी सांगितले. या घटनेमुळे राज्य परिवहनच्या बसच्या देखभाल व दुरुस्तीबाबत पुन्हा प्रश्नचिन्ह निर्माण झाले असून प्रवाशांच्या सुरक्षेबाबत प्रशासनाने अधिक काटेकोर उपाययोजना करण्याची मागणी होत आहे. दरम्यान, या बसचे वाहक निखील तांबेकर हेही घटनास्थळी उपस्थित होते. घटनेनंतर प्रवाशांना सुरक्षितपणे खाली उतरवून पुढील प्रवासासाठी पर्यायी व्यवस्था करण्याचे प्रयत्न करण्यात आले.

नागपुरातील तत्सम घटना

नागपूर शहरात यापूर्वीही राज्य परिवहनच्या बससंबंधित सुरक्षेचे प्रश्न समोर आले आहेत. काही महिन्यांपूर्वी शहरातील एका मार्गावर धावत्या बसचा ब्रेक निकामी झाल्याची घटना घडली होती. सुदैवाने त्या वेळीही चालकाने प्रसंगावधान राखत बस सुरक्षितपणे थांबवली आणि मोठा अपघात टळला. या घटनेनंतर बसच्या तांत्रिक तपासणीबाबत प्रश्न उपस्थित झाले होते. प्रवाशांच्या सुरक्षेसाठी नियमित देखभाल, वेळेवर दुरुस्ती आणि कठोर तपासणी आवश्यक असल्याची मागणी नागरिकांकडून वारंवार केली जात आहे. तरीही अशा घटना घडत असल्याने प्रशासनाने अधिक दक्षता घेण्याची गरज आहे.