ठाणे : ठाणे जिल्ह्यात १ जानेवारी ते ३० नोव्हेंबर या कालावधीत दोन लाख ३७ हजार ८३४ वाहनांची नोंद प्रादेशिक परिवहन विभागाकडे करण्यात आली आहे. २०२३ मध्ये याच कालावधीत दोन लाख नऊ हजार ५०५ वाहनांची नोंद झाली होती. वाहनांमध्ये सर्वाधिक विक्री दुचाकी आणि मोटारींची (कार) झाली आहे. तर सर्वाधिक नोंदणी ठाणे, मिरा भाईंदर आणि भिवंडी या शहरात झाली आहे.

ठाणे जिल्ह्यात मागील काही वर्षांपासून मोठ्याप्रमाणात नागरिकरण वाढले आहे. असे असले तरी पायाभूत सुविधा आणि रस्त्यांची क्षमता तुलनेने वाढलेली नाही. ठाणे जिल्ह्यातून नोकरदार त्यांच्या वाहनाने मुंबई किंवा इतर कामाचे ठिकाण गाठत असतात. तसेच अवजड वाहनांची वाहतुक शहरातून होत असते. त्यामुळे वाहनांचा भार शहरातील रस्त्यांवर आला आहे. दुसरीकडे वाहन नोंदणीचे प्रमाणही जिल्ह्यात वाढत आहे. वाहने वाढत असताना कोंडीचा सामना देखील नागरिकांना सहन करावा लागत आहे. सद्यस्थितीत चार ते पाच जणांच्या कुटुंबामध्ये दोन ते तीन वाहने खरेदी होऊ लागली आहेत. त्यामुळे प्रादेशिक परिवहन विभागात वाहन नोंदणीचे प्रमाणही वाढत आहे.

Due to delayed promotions and lack of qualified officers 4 chairpersons handle 40 297 pending caste certificate cases in 36 districts
जात पडताळणीची ४० हजार प्रकरणे प्रलंबित, केवळ चारच जणांकडे ३६ जिल्ह्यांचा कार्यभार
Mahayuti Government
Shiv Sena : महाराष्ट्राला लवकरच तिसरा उपमुख्यमंत्री मिळणार,…
Due to low response to half marathon police are forced to fill 300 applications and focus on ticket sales affecting law and order
कायदा व सुव्यवस्था राखण्याचे सोडून नागपुरातील ठाणेदार विकतायेत तिकीट…. प्रत्येकाला तीनशे…
ST buses Amravati scrap , passengers Amravati ST bus,
अमरावतीत १४९ एसटी बसेस भंगारात; कमतरतेमुळे प्रवाशांचे हाल
High Court question Home Department and Director General of Police to take action against illegal loudspeakers at religious places mumbai news
धार्मिकस्थळांवरील २,९४० बेकायदा ध्वनिक्षेपकांवर काय कारवाई केली? उच्च न्यायालयाची गृह विभागासह पोलीस महासंचालकांना विचारणा
remarkable Performance of Auto Industry in 2024
अडीच कोटी वाहनांची वर्षभरात विक्री; ‘सियाम’ची आकडेवारी; २०२३ च्या तुलनेत १२ टक्क्यांची वाढ
In four cases of burglary in different parts of Nashik city more than 30 lakhs lost
नाशिक शहरात घरफोडीचे सत्र, ३० लाखहून अधिकचा ऐवज लंपास
Thane Traffic Branch, Thane Police ,
ठाणे वाहतूक शाखेच्या विभाजनाचा प्रस्ताव, वाहतूक कोंडीवर मात करण्यासाठी ठाणे पोलिसांची निर्णय

हेही वाचा…ठाण्याचा विकास आराखडा निवडणुकांमुळे पडद्याआड? दोन महिन्यांत जेमतेम ६०० हरकती

जिल्ह्यात तीन उपप्रादेशिक परिवहन कार्यालये आहेत. यामध्ये ठाणे उपप्रादेशिक परिवहन विभाग क्षेत्रात ठाणे, मिरा भाईंदर आणि भिवंडी, कल्याण उपप्रादेशिक परिवहन विभागात डोंबिवली ते बदलापूर आणि वाशी उपप्रादेशिक परिवहन विभागात नवी मुंबई शहर येते. या तिन्ही विभागात यावर्षी म्हणजेच, १ जानेवारी ते ३० नोव्हेंबर या कालावधीत दोन लाख ३७ हजार ८३४ इतक्या वाहनांची नोंद झाली. यात ठाणे उपप्रादेशिक परिवहन विभागात एक लाख १६ हजार ६७३, कल्याण उपप्रादेशिक परिवहन विभागात ८२ हजार १७४, वाशी उपप्रादेशिक परिवहन अर्थात नवी मुंबई शहरात ३८ हजार ९८७ वाहनांची नोंद झाली आहे. तर २०२३ मध्ये याच कालावधीत ठाणे विभागात एक लाख दोन हजार ३६८, कल्याण विभागात ७१ हजार ७८० आणि वाशी विभागात ३५ हजार ३५७ वाहनांची नोंद झाली आहे.

सर्वाधिक वाहनांची नोंदणी दुचाकी आणि मोटारींची झाली आहे. ठाणे उपप्रादेशिक परिवहन विभागात ७५ हजार ५३६ दुचाकी आणि २१ हजार २८६ मोटारींची नोंदणी झाली. कल्याण उपप्रादेशिक परिवहन विभागात ५९ हजार ३९२ दुचाकी आणि १३ हजार ३८८ मोटारी तर वाशी उपप्रादेशिक परिवहन विभागात नऊ हजार ६८९ मोटारी आणि १९ हजार ५२ दुचाकींची नोंदणी झाली.

हेही वाचा…रुग्णालयात तपासणीसाठी गेलेल्या वृद्धेला रिक्षाची धडक

देशात वाहनांची नवी उत्पादने आल्यास ते उत्पादन खरेदीसाठी नागरिकांचा कल असतो. तसेच काहीजणांना वाहने खरेदीची हौस असते. त्यामुळे वाहन नोंदणीमध्ये वाढ झाल्याचे दिसून येत आहे. – हेमांगिनी पाटील, प्रादेशिक परिवहन अधिकारी, ठाणे.

Story img Loader