Chanakya animal traits fox crow lion: तुम्ही असंख्य वेळा ऐकले असेल की, चांगले वागा, सर्वांबद्दल चांगले विचार ठेवा, धैर्य बाळगा. पण कटू सत्य हे आहे की, चांगली माणसे केवळ कथा आणि पुस्तकांमध्येच जिंकतात, खऱ्या आयुष्यात नाही. ही गोष्ट तुम्हाला आता चुकीची वाटू शकते, पण हे असे सत्य आहे ज्यापासून कोणीही वाचू शकत नाही. जगात, जे लोक काळाबरोबर आपली विचारसरणी आणि नीतिमत्ता बदलण्यास जाणतात, तेच पुढे जातात.
आचार्य चाणक्य म्हणतात की, जर तुम्हाला खरे यश हवे असेल, तर तुम्हाला केवळ सद्गुणच नव्हे, तर नीतिमत्ताही शिकावी लागेल. म्हणजेच, गरज पडल्यास वाईट होण्याची हिंमत तुमच्यात असली पाहिजे, नाहीतर हे जग तुम्हाला चिरडतच राहील.
तुमचा चांगुलपणा कधी ठरतो तुमच्यासाठी घातक?
हे जग भोळ्यां लोकांचे नाही, तर धूर्तांचे आहे. येथे, चांगुलपणाला अनेकदा तुमची उणिव, भीती किंवा शोषण करण्याजोगा स्वभाव समजण्याची चूक केली जाते. लोक तुमच्या शांततेला मर्यादा समजतात आणि तुमच्या त्यागाला मूर्खपणा ठरवतात; ते तुमच्या मौनाला पराभव समजतात. तरीही, चाणक्य म्हणतात, “जो काळाचे नियम समजत नाही, तो सद्गुणी चारित्र्यानेही वाचू शकत नाही.”
चाणक्यांचे सुत्र
आचार्य चाणक्य म्हणतात की, ‘जर सर्वजण तुमच्यावर खूश असतील, तर तुम्ही स्वतःशीच गद्दारी कराल.’ सर्वजण आनंदी आहेत, म्हणजे यश नव्हे. खरा विजय तेव्हा असतो, जेव्हा तुम्ही योग्य गोष्टींसाठी एकटे उभे राहता.
प्रत्येक व्यक्तीमध्ये आवश्यक असलेले तीन गुण
- कोल्ह्यासारखी धूर्तता – जेणेकरून कोणीही तुमच्या निरागसतेचा गैरफायदा घेऊ शकणार नाही.
- कावळ्यासारखी बुद्धिमत्ता – कधी बोलायचं आणि कधी गप्प राहायचं.
- सिंहासारखी निर्भयता – गरज पडल्यास गर्जना करू शकतो.
चाणक्याचा सर्वात मोठा धडा
जर तुम्ही साप असाल, तर विष पसरवू नका, पण तुमच्यात विष आहे हे दाखवा. म्हणजेच, शांत राहा, पण दुर्बळ दिसू नका, क्षमा करा, पण विसरू नका, कमी बोला, पण नेमके बोला.
श्रीकृष्णाकडून शिका
जरा विचार करा की श्रीकृष्ण चांगले होते की वाईट? कारण त्यांनीही फसवणूक केली आणि डावपेच आखले. पण धर्मासाठी. दुर्योधनानेही तेच केले, पण आपल्या अहंकारापोटी. दोघांच्या हेतूमध्ये फरक होता. म्हणूनच श्रीकृष्णाची पूजा केली जाते आणि दुर्योधनाला नाकारले जाते. मुद्दा असा की चांगली माणसे एका मानसिक सापळ्यात अडकतात, ते प्रत्येकाला मदत करतात. ते स्वतःलाच मागे खेचतात आणि शेवटी सर्वात जास्त थकलेले आणि खचलेले असतात. कारण जग चांगले नाही, ते चांगले नाही.
चाणक्याचे मार्गदर्शक तत्त्व
- लोकांचे केवळ शब्दच नव्हे, तर त्यामागील हेतूही ओळखा.
- एखादी व्यक्ती जितकी गोड बोलते, तितकी तुम्ही अधिक सावधगिरी बाळगावी.
- इतरांचे वर्तन समजून घ्या, पण तुमच्या योजनांबाबत कोणालाही कळूदेऊ नका.
- क्षमा करा, पण त्यातून मिळालेला धडा विसरू नका.
- स्वतःला इतके सामर्थ्यवान बनवा की कोणीही तुम्हाला तोडू शकणार नाही.
