Ways Suggested by Chanakya to Earn Respect in Society: प्रत्येकालाच आयुष्यात मान-सन्मान, चांगली ओळख आणि यश मिळावं असं वाटतं. आपलं बोलणं लोकांनी ऐकावं, आपल्यावर विश्वास ठेवावा आणि समाजात आपली वेगळी छाप पडावी, अशी इच्छा प्रत्येकाच्या मनात असते. पण केवळ पैसा, पद किंवा अधिकार मिळाल्याने सन्मान मिळत नाही. लोकांच्या मनात स्थान निर्माण करायचं असेल तर त्यासाठी स्वतःमध्ये काही बदल करणं आवश्यक असतं.

आचार्य चाणक्य यांनीही आपल्या नीतिशास्त्रात याच गोष्टीवर भर दिला आहे. त्यांच्या मते, व्यक्तीची खरी ताकद त्याच्या संपत्तीत नसून स्वभाव, वागणूक आणि सवयींमध्ये दडलेली असते. दैनंदिन जीवनातील काही छोट्या सवयी बदलल्या तर लोकांचा तुमच्याकडे पाहण्याचा दृष्टिकोनही बदलू शकतो. नेमक्या कोणत्या आहेत त्या सवयी? जाणून घेऊया…

१. सर्वप्रथम स्वतःचा सन्मान करा

आचार्य चाणक्य सांगतात की, जो स्वतःचा आदर करत नाही, त्याचा इतरही आदर करत नाहीत. अनेक लोक स्वतःलाच कमी लेखतात. कार्यालयात असो किंवा घरात, स्वतःचं मत मांडण्यास घाबरतात. अशा व्यक्ती मेहनती असल्या तरी हळूहळू लोक त्यांच्याकडे दुर्लक्ष करू लागतात.

स्वतःच्या वेळेचा, मेहनतीचा आणि निर्णयांचा आदर करणं ही यशाची पहिली पायरी असल्याचं चाणक्य मानतात.

२. दिलेला शब्द नेहमी पाळा

एखाद्या व्यक्तीची खरी ओळख त्याच्या शब्दांवरून ठरते. वारंवार मत बदलणाऱ्या किंवा दिलेलं वचन न पाळणाऱ्या व्यक्तींवर लोकांचा विश्वास राहत नाही.

चाणक्यांच्या मते, जेवढं पेलता येईल तेवढंच वचन द्या; पण एकदा शब्द दिला तर तो कोणत्याही परिस्थितीत पाळा. विश्वास हीच सर्वात मोठी संपत्ती आहे.

३. प्रत्येकाला खूश ठेवण्याचा प्रयत्न करू नका

सर्वांशी नम्रपणे वागणं चांगलं; पण प्रत्येक गोष्टीला होकार देणं किंवा सतत गोड बोलणं अनेकदा तुमची कमजोरी समजली जाऊ शकते.

विशेषतः कामाच्या ठिकाणी स्वतःचं मत स्पष्टपणे मांडणाऱ्या व्यक्तींना अधिक महत्त्व दिलं जातं. चाणक्य सांगतात की, नम्रता महत्त्वाची आहे; मात्र ती आत्मसन्मान गमावून नसावी.

४. योग्य आणि अयोग्य यातील फरक ओळखा

जीवनात अनेक वेळा शॉर्टकटचा मोह होतो. चुकीचा मार्ग स्वीकारल्यास काही काळ फायदा मिळू शकतो; पण कायमस्वरूपी सन्मान मिळत नाही.

चाणक्यांच्या मते, प्रामाणिकपणा आणि सत्याचा मार्ग कठीण असला तरी तोच व्यक्तीला दीर्घकाळ यश आणि आदर मिळवून देतो, त्यामुळे योग्य निर्णय घेण्याची सवय लावणं आवश्यक आहे.

५. रागावर नियंत्रण ठेवा

राग येणं स्वाभाविक आहे; पण त्यावर नियंत्रण ठेवणं हीच खरी परीक्षा आहे. रागाच्या भरात बोललेले शब्द अनेकदा नाती आणि प्रतिष्ठा दोन्ही खराब करू शकतात.

शांत, संयमी आणि संतुलित स्वभाव असलेली व्यक्ती लोकांच्या मनात वेगळी जागा निर्माण करते. चाणक्यांच्या मते, स्वतःच्या भावना आणि वागणुकीवर नियंत्रण ठेवणारी व्यक्तीच खऱ्या अर्थाने सन्मानाची पात्र ठरते.

आचार्य चाणक्य यांनी सांगितलेल्या या सवयी ऐकायला साध्या वाटू शकतात; पण त्या आयुष्यात अंगीकारल्या तर त्याचा सकारात्मक परिणाम हळूहळू दिसू लागतो. मान-सन्मान हा एका दिवसात मिळत नाही. तो आपल्या स्वभावातून, कृतीतून आणि सातत्यपूर्ण चांगल्या सवयींमधून निर्माण होत असतो.

टीप : हा लेख आचार्य चाणक्य यांच्या नीतिशास्त्रातील विचारांवर आधारित आहे. जीवनातील निर्णय घेताना स्वतःचा विवेक आणि परिस्थिती यांचा विचार करणे आवश्यक आहे.