मंगळवारी (१० जानेवारी) रणजी ट्रॉफीमध्ये नवा इतिहास रचला गेला. पहिल्यांदाच महिलांना कामकाजाची संधी मिळाली. माजी स्कोअरर वृंदा राठी, माजी सॉफ्टवेअर अभियंता जननी नारायणन आणि माजी खेळाडू गायत्री वेणुगोपालन यांनी रणजी ट्रॉफीमध्ये अंपायर म्हणून पदार्पण केले. जमशेदपूरमध्ये सुरू असलेल्या झारखंड-छत्तीसगड सामन्यात वेणुगापालन हे अंपायर आहेत. नारायणन हे सुरतमध्ये रेल्वे आणि त्रिपुरा यांच्यातील सामन्यात संचालन करत आहेत, तर राठी पोरव्होरिममध्ये गोवा आणि पाँडेचेरी यांच्यातील सामन्यात संचालन करत आहेत.

आर्काइव्हमधील सर्व बातम्या मोफत वाचण्यासाठी कृपया रजिस्टर करा

जननी यांनी अभियांत्रिकी सोडली आणि अंपायरिंगला सुरुवात केली

३६ वर्षीय जननी नारायणन यांना लहानपणापासूनच क्रिकेटमध्ये रस होता. तिला त्याच्याशी जोडायचे होते. यासाठी त्यांनी तामिळनाडू क्रिकेट असोसिएशनशी (TNCA) संपर्क साधला. काही वर्षांनंतर, TNCA ने नियम बदलले आणि महिलांनाही अंपायरिंग करण्याची परवानगी दिली. अभियंता जननी यांनी २०१८ मध्ये बीसीसीआयची लेव्हल टू अंपायरिंग परीक्षा पास केली. त्यानंतर त्याने आपली किफायतशीर आयटी (माहिती तंत्रज्ञान) नोकरी सोडली आणि क्रिकेट अंपायरिंगमध्ये कारकीर्द सुरू केली. तिने २०२१ मध्ये तामिळनाडू प्रीमियर लीगमध्ये देखील काम केले आहे.

हेही वाचा: Umran Malik: उमरान मलिकच्या चेंडूवर मतमतांतरे…, वेगवान चेंडूच्या विक्रमाचे श्रेय मिळणार? Broadcastersच्या गोंधळाचा बसू शकतो फटका

राठी मुंबईच्या स्थानिक सामन्यांमध्ये स्कोअरर म्हणून काम करायचे

३२ वर्षीय वृंदा राठी सुरुवातीपासूनच क्रिकेट क्षेत्राशी संबंधित आहेत. मुंबईतील स्थानिक सामन्यांमध्ये ती स्कोअरर म्हणून काम करायची. यानंतर तो बीसीसीआयच्या स्कोरर परीक्षेत उत्तीर्ण झाला. २०१३ मध्ये भारतात झालेल्या महिला विश्वचषकात ती BCCI सर्वाधिक धावा करणारी खेळाडू होती. त्यानंतर तो अंपायरिंगकडे वळला.

वेणुगोपालन यांना क्रिकेटपटू व्हायचे होते

दिल्लीस्थित गायत्री वेणुगोपालन (४३) हिला क्रिकेटर बनायचे होते, पण खांद्याच्या दुखापतीमुळे तिचे स्वप्न अधुरे राहिले. त्यानंतर बीसीसीआयची परीक्षा उत्तीर्ण झाल्यानंतर त्याने २०१९ मध्ये अंपायरिंगला सुरुवात केली. गायत्रीने यापूर्वी रणजी ट्रॉफीमध्ये राखीव (चौथे) पंच म्हणून काम पाहिले आहे.

हेही वाचा: IND vs SL 1st ODI: किंग कोहलीचे ‘विराट’ शतक आणि गोलंदाजांचा टिच्चून मारा! गुवाहाटीत टीम इंडियाचा लंकेवर ६७ धावांनी दणदणीत विजय

नारायणन आणि राठी यांचा आयसीसी पॅनेलमध्ये समावेश

नारायणन आणि राठी हे अनुभवी पंच आहेत. २०२० मध्ये आंतरराष्ट्रीय क्रिकेट परिषदेच्या (ICC) विकास पंचांच्या पॅनेलमध्येही त्याचा समावेश करण्यात आला होता. वरिष्ठ पंच प्रशिक्षक डेनिस बर्न्स यांनी दोन्ही महिला पंचांना आयसीसी विकास पॅनेलमध्ये पदोन्नती दिल्याचे स्वागत केले आहे. “माझ्या मते जननी आणि वृंदा भारतातील महिला पंचांच्या नव्या लाटेचे प्रतिनिधित्व करतात. ऑस्ट्रेलिया आणि इंग्लंडमध्ये पुरूषांच्या सामन्यांमध्ये महिला अंपायरिंग करत आहेत.

मराठीतील सर्व क्रीडा बातम्या वाचा. मराठी ताज्या बातम्या (Latest Marathi News) वाचण्यासाठी डाउनलोड करा लोकसत्ताचं Marathi News App.
Web Title: Ranji trophy in ranji trophy became new history for the first time women umpired they got a chance avw