कतारमध्ये २० नोव्हेंबरपासून फिफा फुटबॉल विश्वचषक स्पर्धेला सुरुवात होत असून जगातील सर्व देशांसह भारतातील फुटबॉलप्रेमींनी तयारी सुरू केली आहे. फुटबॉलप्रेमासाठी प्रसिद्ध असलेल्या केरळमधील चाहत्यांनीही यावेळी क्रिस्टियानो रोनाल्डो, नेमार आणि मेस्सीसारख्या खेळाडूंचे कटआऊट लावून आपल्या आवडत्या संघांना पाठिंबा दर्शवण्यास सुरुवात केली आहे.

आर्काइव्हमधील सर्व बातम्या मोफत वाचण्यासाठी कृपया रजिस्टर करा

गेल्या आठवड्यात, केरळच्या कोझिकोड जिल्ह्यातील पुल्लवूर गावातील, या खेळातील तीन सर्वकालीन महान खेळाडूंच्या कट-आउट्सच्या या प्रतिमेने, अशा राज्यात फुटबॉलच्या उन्मादाची उंची गाठली आहे, ज्याने चार वर्षांतील सर्वात मोठ्या क्रीडा स्पर्धेची तयारी सुरू केली आहे.

फुटबॉल विश्वचषकादरम्यान मैदानावर खेळाडूंची भांडणे होऊ शकतात, पण केरळमध्ये ब्राझील, अर्जेंटिना आणि इतर देशांचे चाहते एकमेकांशी भिडतात. केरळमधील एका गावात अर्जेंटिनाच्या एका चाहत्याने लिओनेल मेस्सीचा ३० फूट उंच कटआउट कुरुंगट्टू कदावु नदीच्या मध्यभागी लावला, तर दुसऱ्या एका चाहत्याने ब्राझीलचा खेळाडू नेमारचा ४० फूट उंच कटआउट लावून ब्राझील संघाला पाठिंबा दर्शवला. पण पोर्तुगीज संघाच्या चाहत्यांना ही गोष्ट समाधानकारक वाटली नाही, तेव्हा त्यांनी क्रिस्टियानोचा ४५ फूट उंच कटआउट लावून आपला पाठिंबा जाही केला.

या तिन्ही कटआउट्सचा एकत्र काढलेला एक फोटो सोशल मीडियावर मोठ्या प्रमाणात व्हायरल होत आहे आणि जगभरातील फुटबॉल चाहत्यांना भारताच्या या खेळावरील प्रेमाची चाहूल लागली आहे. भारत विश्वचषकात का खेळत नाही, असा प्रश्न अनेक चाहते विचारत आहेत.

मात्र, केवळ नदीवरच नाही तर, केरळच्या मोठ्या शहरांपासून लहान शहरांपर्यंत प्रत्येक कानाकोपऱ्यात चाहते खेळाडूंचे कटआऊट, देशांचे झेंडे लावून फुटबॉल विश्वचषकाची उत्कटता दाखवत आहेत. आणि ही काही पहिलीच वेळ नाही, दर चार वर्षांनी केरळमध्ये विश्वचषकादरम्यान असे चित्र पाहायला मिळते. केरळमध्ये केवळ ब्राझील, अर्जेंटिनाच नाही तर इतर देशांतील चाहतेही मोठ्या संख्येने उपस्थित आहेत.

तथापि, पुलावूर फुटबॉल चाहत्यांचे म्हणणे आहे की त्यांच्या गावाकडे अचानक लक्ष वेधले गेल्याने त्यांना आश्चर्य वाटले नाही, जरी थोडा आनंद झाला. “फुटबॉल विश्वचषक हा आमच्यासाठी नेहमीच आनंदोत्सव राहिला आहे. गेल्या वेळी, आम्ही नदीच्या पलीकडे अर्जेंटिनाचा एक मोठा ध्वज लावला होता आणि त्यामुळे खूप खळबळ उडाली होती,” गावात दागिन्यांचे दुकान असलेले २८ वर्षीय जबीर सांगतात.

“जेव्हा आम्ही मेस्सीचा कट-आउट टाकला, तेव्हा नेमारच्या चाहत्यांनी त्यांच्या नायकाची ४० फूट उंच, उंच प्रतिमा लावून आम्हाला मागे टाकले. पण हे सर्व योग्य भावनेने होते. आम्हाला फसवणूक झाल्याचे वाटले नाही. नदीजवळ पूल होय, ते उत्तम दृश्ये देतात. हे कट-आउट्स काय आहेत! संपूर्ण जगाला आता आमचे गाव माहित आहे,” तो हसत हसत म्हणाला.

हेही वाचा – केवळ मुस्लीम असल्याने मोईन अली अन् राशिद खान मंचावरुन खाली उतरले; कारण वाचून इंग्लंडच्या संघाचा वाटेल अभिमान

मूळचे पुलावूरचे असलेले कोडुवली नगरपालिकेचे अध्यक्ष अब्दु वेल्लारा म्हणतात, “आम्ही नेहमीच फुटबॉलप्रेमी आहोत. आमच्या गावाला सण उत्साहात साजरे करण्याचा इतिहास आहे. याआधी घराघरात सामने पाहत असत, पण यंदा आमच्या नगरपालिकेने प्रत्येकाला पाहण्यासाठी गावात मोठा स्क्रीन लावण्याचा निर्णय घेतला आहे. आणि नाही… कटआउट्स नदीच्या मार्गात येणार नाहीत. या बाबतीत वाद घालने पूर्णपणे निराधार आहे.”

यावेळी विश्वचषक कतारमध्ये आयोजित केला जात आहे, ज्यात आधीच केरळचे लोक आहेत आणि त्यामुळे या राज्यातील चाहत्यांना यंदाचा विश्वचषक आणखी जवळचा वाटत आहे. २० नोव्हेंबर २०२२ रोजी विश्वचषकातील पहिला सामना यजमान कतार आणि इक्वेडोर यांच्यात होणार आहे.

मराठीतील सर्व क्रीडा बातम्या वाचा. मराठी ताज्या बातम्या (Latest Marathi News) वाचण्यासाठी डाउनलोड करा लोकसत्ताचं Marathi News App.
Web Title: Fifa world cup kerala fans who is the tallest of them all vbm