चंद्रपूर: सायबर हल्ल्याच्या माध्यमातून जिल्हा मध्यवर्ती सहकारी बँकेतील ३ कोटी ७० लाखांची रक्कम लुटणाऱ्या चोरट्याचा शोध घेण्यासाठी बँक संपूर्ण ऑनलाईन प्रणालीचे त्रयस्थ संस्थेकडून फॉरेन्सिक ऑडीट करणार आहे. यासंदर्भातील प्रक्रिया बँकेने सुरू केली आहे. दरम्यान बँकेने या रकमेचा विमा काढलेला नव्हता अशीही धक्कादायक माहिती समोर आली असून माहिती व तंत्रज्ञानाच्या यंत्रणेवर बँक वर्षाला अडीच ते तीन कोटी रूपये खर्च करते. त्यानंतरही हा प्रकार घडल्याने सर्वांनाच धक्का बसला आहे.

आर्काइव्हमधील सर्व बातम्या मोफत वाचण्यासाठी कृपया रजिस्टर करा

येथील जिल्हा मध्यवर्ती सहकारी बँकेतून आरटीजीएस व एनईएफटी करतांना ३३ ग्राहकांच्या खात्यातून ३ कोटी ७० लाख रूपये अज्ञात व्यक्तीने सायबर हल्ला करून लुटले आहे. विशेष म्हणजे ही रक्कम हरियाणा येथील अज्ञात व्यक्तीच्या खात्यात जमा झाली आहे. चंद्रपूर बँकेने आरटीजीएस व एनईएफटी प्रणालीसाठी नागपुरातील ट्रस्ट फिनटेक लि. व येस बँक सोबत कोर बँकिंग सिस्टीम करिता करार केला आहे. विशेष म्हणजे या संपूर्ण यंत्रणेवर चंद्रपूर बँक वर्षाला अडीच ते तीन कोटींचा खर्च करते. इतक्या मोठ्या प्रमाणात खर्च करूनही ही यंत्रणा सुरक्षित नव्हती. त्यामुळेच ३३ ग्राहकांच्या खात्यातून ३ कोटी ७० लाखांची रक्कम अज्ञात चोरट्यांनी चोरली आहे. दरम्यान या घटनेनंतर बँकेची आरटीजीएस व एनईएफटी प्रणाली बंद पडली आहे. चंद्रपूर जिल्हा बँक आता आयडीबीआय या नविन बँकेसोबत यासाठी करार करणार असल्याची माहिती आहे. या सायबर हल्ल्यात नेमका कुणाचा हात आहे व चोराला शोधून काढण्यासाठी बँकेने सायबर तज्ञांकडून आज दिवसभर सल्ला घेतला. त्यानुसार बँक चोरी शोधण्यासाठी लवकरच त्रयस्थ कंपनीकडून या संपूर्ण यंत्रणेचे फॉरेन्सिक ऑडीट करणार असल्याची माहिती बँकेचे सीईओ राजेश्वर कल्याणकर यांनी दिली. या सायबर हल्ल्याच्या घटनेनंतर बँकेचे अध्यक्ष संतोष रावत, सीईओ राजेश्वर कल्याणकर यांनी बँकेत दिवसभर बैठका घेवून ग्राहकांचे पैसे सुरक्षित ठेवण्यासाठी काय उपाययोजना करता येईल यावर चर्चा केली. तसेच शहरातील आयकर सल्लागारांना बोलावून देखील अधिकची माहिती घेतली. दरम्यान ऑनलाईन व्यवहारातील या रकमेचा विमा बँकेने काढलेला नव्हता अशीही माहिती समोर येत आहे. त्यामुळे ग्राहकांचे पैसे बँकेत किती सुरक्षित आहे असा प्रश्न आता उपस्थित केला जात आहे.

खात्यातून पैसे गेलेले ग्राहक

या खातेदारांचे पैसे सायबर हल्ल्याच्या माध्यमातून चोरण्यात आले आहेत. यामध्ये आयडीबीआय बँक, श्री आनंद नागरी सहकारी बँक, विठ्ठल बोरकर, शिक्षक सहकारी बँक, जनता को.ऑपरेटीव्ह बँक, गोवर्धन को.ऑप.बँक, शैला तुळशीराम, रोहित ट्रेडर्स, एमईसीबी मुख्य कार्यालय, अशोक ट्रेडर्स, तिरूपती अर्बन को ऑपरेटीव्ह बँक, माधुरी भाऊराव, वरभे पेट्रोल पंप, सदानंद कवठे, राधा ट्रेडर्स यांच्यासह अन्य खातेदारांचा समावेश आहे.

सायबर हल्ल्याच्या तपासासाठी एक पथक गठीत केले आहे. या पथकाला सायबर हल्ला व ऑनलाईन गुन्हे याबाबत मार्गदर्शन केले आहे. हे पथक लवकरच हरियाणा येथे रवाना होणार आहे. या सायबर हल्ल्याचा तपास सुरू आहे. यात नेमके कोण दोषी आहे याचा शोध घेतला जात आहे.-मुम्मका सुदर्शन, पोलीस अधीक्षक, चंद्रपूर

Nagpur News (नागपूर / विदर्भ न्यूज), Maharashtra News, Marathi News (मराठीतील बातम्या) वाचण्यासाठी डाउनलोड करा लोकसत्ताचं Marathi News App.
Web Title: Forensic audit to find thief in cyber attack chandrapur news rsj 74 amy