नागपूर: महापालिका निवडणुकीच्या तयारीला वेग आला असून भाजपच्या नेतृत्वाखालील महायुती शहरात अनेक पूर्ण झालेल्या पायाभूत सुविधा आणि सार्वजनिक उपयुक्तता प्रकल्पांचे उद्घाटन करून धुराळा उडवणार आहे. मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस, केंद्रीय मंत्री नितीन गडकरी आणि पालकमंत्री चंद्रशेखर बावनकुळे २२ जून रोजी ९५ कोटींहून अधिक किमतीच्या प्रकल्पांचे लोकार्पण करतील.
नागपूर महापालिकेतील लोकप्रनिधीची मुदत मार्च २०२२ मध्ये संपली आणि तेव्हापासून, ही संस्था प्रशासकाच्या अधीन आहे. तथापि, राज्य सरकारने अलीकडेच प्रभागांच्या सीमांकन प्रक्रियेची अधिसूचना काढल्याने शहर हळूहळू निवडणुकीकडे वाटचाल करत आहे. ही साधण्यासाठी सत्ताधारी भाजप २००७ पासूनच्या त्यांच्या तीन टर्म्समध्ये केलेल्या कामाचा लेखाजोखा मांडत आहे.
उद्घाटनासाठी नियोजित प्रमुख प्रकल्पांमध्ये ५५.२९ कोटींचा पीएमएवाय स्वप्ननिकेतन प्रकल्प समाविष्ट आहे, जो परवडणाऱ्या किमतीत उपलब्ध करून देण्याच्या उद्देशाने आहे. ओंकार नगर गृहनिर्माण. १८.३८ कोटी रुपये खर्चून बांधलेले पाचपावली अग्निशमन केंद्र आणि २७ आयुष्मान आरोग्य मंदिरे (कल्याण केंद्रे) यांचाही या यादीत समावेश आहे, जे शहरी आरोग्य आणि आपत्कालीन प्रतिसाद पायाभूत सुविधांवर लक्ष केंद्रित करण्यावर भर देते.
इतर प्रकल्पांमध्ये ५.४७ कोटी खर्चाचे ट्री ट्रान्सप्लांटर मशीन, ४.१४ कोटी किमतीचे तीन नवीन फायर टेन डेअर, ओम नगर येथे एक सुविधा (४५.६८ लाख), रस्ते दुरुस्तीसाठी हॉट मिक्स प्लांट २.२१ कोटी) आणि ३.२३ कोटी खर्चाचे कलामना स्विमिंग पूल यांचा समावेश आहे. यामध्ये मेहंदीबाग, दही बाजार, सक-करदरा आणि दिघोरी येथील उड्डाणपुलाखालील लँडस्केपिंग; जेपी नगर मेट्रो स्टेशनजवळील ग्राफिटी भित्तीचित्रे; आणि नरेन्द्र नगर चौकात उभ्या असलेल्या महिला आणि एका अंतराळवीराच्या बाईकवरील भित्तीचित्रे यासारख्या सार्वजनिक कला प्रतिष्ठानांचा समावेश आहे.
भाजप सलग चौथ्यांदा महापालिकेची सत्ता काबीज करण्यासाठी प्रयत्नशील आहे. या प्रकल्पांचे उद्घाटन हे आगामी महापालिका निवडणुकीपूर्वी त्यांच्या विकासाच्या श्रेयला बळकटी देण्यासाठी एक धोरणात्मक पाऊल म्हणून पाहिले जात आहे.
लोकार्पण होणारे प्रकल्प
परवडणाऱ्या घरांसाठी ५५.२ कोटी पीएमएवाय “स्वप्ननिकेतन प्रकल्प”.
१८.३ कोटी पाचपावली अग्निशमनकेंद्र, तीन अग्निशमन गाड्यांसह ४.१४ कोटी खर्च
२७ मंदिरे (आरोग्य आणि कल्याण केंद्रे)
४५.६ लाख रुपयांचे स्मार्ट टॉयलेट
सुशोभीकरण
२.२ कोटींचाहॉटमिक्स प्लांट
३.२३ कोटी कळमना जलतरण तलाव
३.८ कोटी रुपयांचे सुशोभीकरणाचे काम
३.८५ कोटी रुपयांच्या प्रकल्पाचेही उद्घाटन होईल.