पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी नुकतीच टोक्यो ऑलिम्पिक २०२० साठी गेलेल्या सर्व खेळाडूंची भेट घेतली आणि त्यांच्याशी चर्चा केली. त्यांनी या खेळाडूंना शाळांमध्ये जाऊन तरुणांना प्रेरित करण्यास सांगितले आणि पालकांनाही क्रीडा क्षेत्रात तरुण पिढीला पूर्ण पाठिंबा देण्याचे आवाहन केले. पंतप्रधान मोदींनी खेळाडूंशी केलेल्या या भेटीचे देशभर कौतुक होत आहे. टोक्यो ऑलिम्पिकला जाणारे खेळाडूच नव्हे, तर इतर खेळांशी संबंधित लोकही पंतप्रधानांच्या या उपक्रमाचे कौतुक करत आहेत. भारताचे माजी कर्णधार कपिल देव यांनीही पंतप्रधान नरेंद्र मोदींच्या या भेटीचे कौतुक केले आहे.
‘द स्टेट्समन’मध्ये लिहिलेल्या आपल्या स्तंभात कपिल देव म्हणाले, “भारताच्या कोणत्याही पंतप्रधानांनी आपल्या देशात खेळांची संस्कृती निर्माण करायची आहे आणि पालंकांनाही यासंबंधी आवाहन केलेले आहे असे सांगितलेले ऐकिवात नाही. अशी गोष्ट करणारे मोदी पहिले असतील. पंतप्रधानांनी पालकांना फक्त आवाहनच केले नाही, तर त्यांनी क्रीडा आणि आमच्या खेळाडूंमध्ये रस घेऊन कशा गोष्टी साध्य करता येतील, हे दाखवून दिले आहे.”
ते पुढे म्हणाले, “ऑलिम्पिक दरम्यानही पंतप्रधान खेळाडूंशी बोलले, पण त्यात कोणतेही भाषण किंवा औपचारिकता नव्हती. दुखापत असूनही स्पर्धा घेण्याच्या बजरंग पुनियाच्या निश्चयावर प्रश्नचिन्ह निर्माण करणे किंवा रवी दहियासह प्रतिस्पर्ध्याच्या चाव्याबद्दल विचारणे कठीण झाले असते. नीरज चोप्राबद्दलही प्रश्न अवघड होता, त्याने भाला फेकताच तो जिंकला हे त्याला कसे कळले? मोदीजींनी अनेक अॅथलीट्ससाठी मायक्रोफोन ठेवला होता, जे ते चालू किंवा बंद आहेत हे सांगू शकत नव्हते. खेळावर लक्ष केंद्रित केले पाहिजे, यावर पंतप्रधानांनी भर दिला.”
कपिल देव म्हणाले, “मोदीजी नीरज चोप्राला चुरमा आणि पीव्ही सिंधूला आइस्क्रीम देणारे फोटो व्हायरल होऊ शकतात. त्या चांगल्या आठवणी असताना, मुख्य धडा हा आहे, की भारताच्या लोकशाहीचा प्रभारी व्यक्ती विश्वास ठेवतो, की खेळ आणि क्रीडा संस्कृती महत्वाची आहे. हा खेळ संस्कृतीच्या विकासाला चालना देतो, जो मोदीजींचा सर्वात मोठा वारसा असेल. एक क्रीडापटू म्हणून, क्रीडा समुदायाला पंतप्रधानांचे प्रेम आणि पाठिंबा मिळत असल्याचे पाहून मला खूप आनंद झाला आहे. जर आपल्याला भविष्यात अधिक पदके जिंकायची असतील तर आपण खेळाच्या पायाभूत सुविधांवर लक्ष केंद्रित केले पाहिजे. क्रीडापटूंना आवश्यक असलेल्या क्रीडा उपकरणांवर कोणतेही शुल्क आकारले जाऊ नये, असेही मला वाटते. मोदीजी, तुम्ही सर्व क्रीडा विश्वाची मने जिंकली आहेत. जय हिंद.”
हेही वाचा – राशिद खानच्या क्रिकेटपटू मित्रासोबत तालिबानची अफगाणिस्तान क्रिकेट बोर्डाच्या कार्यालयात घुसखोरी!
कपिल देव यांच्या या ट्वीटला उत्तर देताना पंतप्रधानांनी ट्वीट केले, ”कपिल देव, या शब्दांसाठी धन्यवाद. तुम्ही सर्व क्रीडाप्रेमींसाठी प्रेरणास्त्रोत आहात. आपण सर्वांनी मिळून काम केले पाहिजे आणि येत्या काळात भारतीय खेळ नवीन उंची गाठेल हे सुनिश्चित केले पाहिजे.”
Thank you @therealkapildev Ji for the kind words.
You have been a constant source of inspiration for all sports lovers.
All of us have to work together and ensure Indian sports reaches new heights in the times to come. https://t.co/gb1aifZBW0
— Narendra Modi (@narendramodi) August 18, 2021
नुकत्याच पार पडलेल्या टोक्यो ऑलिम्पिक २०२० मध्ये भारताने सात पदके जिंकली. ऑलिम्पिकच्या इतिहासात भारताची ही आतापर्यंतची सर्वोत्तम कामगिरी आहे. यापूर्वी २०१२च्या लंडन ऑलिम्पिकमध्ये भारताने सहा पदके जिंकली होती. भारताने टोक्यो ऑलिम्पिकमध्ये एक सुवर्ण, दोन रौप्य आणि चार कांस्यपदके जिंकली आहेत.