अकोला : दिवाळीतील भाऊबीज हा भाऊ-बहिणीच्या पवित्र नात्याचा सण. भाऊ बहिणीच्या प्रेम, त्याग व समर्पणाच्या अनेक कथा, प्रसंग समोर येतात. अकोल्यात मात्र दोन भावांमधील अतूट प्रेमातून लहान्याने मोठ्याला कर्करोगाच्या संकटातून बाहेर काढत नवजीवन दिले. शहरातील १६ वर्षीय मुलाने रक्ताच्या कर्करोगाशी लढा दिला. त्याच्यावर ‘बोन मॅरो’ प्रत्यारोपण करणे आवश्यक होते. या संकटाच्या काळात १२ वर्षीय लहान भावाने आपल्या मोठ्या भावाला ‘स्टेम सेल्स’ दान करून त्याचे प्राण वाचवले. मोठ्या भावाचा जीव वाचवण्यासाठी लहान भावाने उचललेले पाऊल कौतुकास्पद व आदर्श ठरले आहे.

दोन भावांमधील नाते हे प्रेम, स्नेह, विश्वास आणि आपुलकीवर आधारित असते. हे नाते एकमेकांना आधार देणारे, सांभाळणारे आणि जीवनातील सुख-दुःख वाटून घेणारे असते. अकोल्यातील एका लहान भावाने आपल्या मोठ्या भावाचा जीव वाचवण्याचे प्रेरणादायी कार्य केले. जीवन (नाव बदलले आहे) हा १६ वर्षीय मुलगा आपल्या आई-वडिलांसह आणि १२ वर्षीय लहान भावासोबत अकोला येथे राहतो. वडील मजुरी करून कुटुंबाचा उदरनिर्वाह करतात. काही महिन्यांपासून जीवन सतत आजारी पडत होता.

सुरुवातीला स्थानिक रुग्णालयात उपचार करूनही प्रकृतीत सुधारणा न झाल्याने त्याला पुढील तपासणीसाठी मोठ्या खासगी रुग्णालयात उपचारासाठी दाखल करण्यात आले. तिथे रक्त तपासणीतून जीवनला रक्ताचा कर्करोग असल्याचे निदान झाले. वैद्यकीय अधिकाऱ्यांनी उपचारासाठी बोन मॅरो प्रत्यारोपणाचा सल्ला दिला. तसेच उपचारासाठी सुमारे २५ ते ३० लाख रुपये खर्चाचा अंदाज वर्तविला. या परिस्थितीत डॉक्टरांनी ‘मुख्यमंत्री सहाय्यता निधीच्या माध्यमातून आर्थिक मदत घेण्याचा सल्ला दिला होता. जीवनच्या पालकांनी तातडीने मुंबई गाठली. मुख्यमंत्री सहाय्यता निधी व धर्मादाय रुग्णालय मदत कक्षात धाव घेत कक्ष प्रमुख रामेश्वर नाईक यांच्याशी संपर्क साधला. त्यांनी मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांच्या निर्देशानुसार तातडीने कार्यवाही केली. त्यातूनच मुंबई येथील जसलोक रुग्णालयात जीवनवर उपचार सुरू करण्यात आले.

विविध स्रोतांतून मदतीचा हात

मुख्यमंत्री सहाय्यता निधीच्या पुढाकारातून, टाटा ट्रस्टच्या मोठ्या योगदानातून तसेच काही सामाजिक संस्थांच्या सहकार्याने एकूण २५ लाखांची मदत उभी करण्यात आली. जीवनच्या १२ वर्षीय लहान भावाने अस्थिमज्जा (स्टेम सेल्स) दान केले आणि त्यानंतर जसलोक रुग्णालयात जीवनवर यशस्वी बोन मॅरो प्रत्यारोपन करण्यात आले.